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MAHAKAMA YATOA MAAMUZI KUHUSU UHALALI WA UWEPO WA 

PORI LA AKIBA LA POLOLETI, WILAYA YA NGORONGORO, ARUSHA 

Mnamo tarehe 19 Septemba, 2023; Mahakama Kuu ya Tanzania, Kanda ya 

Arusha mbele ya Mhe. Jaji J.C. Tiganga ilitoa uamuzi katika shauri Namba 21 la 

Mwaka 2022 baina Ndalamia Partareto Taiwap na Wenzake Wanne (4) dhidi ya 

Waziri wa Maliasili na Utalii & Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

Waleta maombi katika Shauri hili ni wananchi wakazi wa Tarafa za Loliondo na 

Sale, Wilaya ya Ngorongoro, Mkoa wa Arusha. Kiini cha mgogoro huu ni madai 

ya wananchi hao kuondolewa katika eneo lililokuwa Pori Tengefu la Pololeti 

(Pololeti Game Controlled Area) lililoanzishwa kupitia Tangazo la Serikali Na. 421 

la tarehe 17 Juni 2022 (Wildlife Conservation (Pololeti Controlled Area) 

(Declaration Order), 2022) lilitolewa na Mheshimiwa Waziri wa Maliasili na 

Utalii. Wananchi hao wanadai kuwa walikuwa wamiliki halali wa eneo husika 

kabla ya kutangazwa kuwa Pori Tengefu mwaka 2022.  

Aidha, mnamo tarehe 14 Oktoba, 2022, Pori hilo la Pololeti lilipandishwa hadhi 

na Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuwa Pori la Akiba 

yaani Wildlife Conservation (Pololeti Game Reserve) (Declaration) Order, 2022 

kupitia Tangazo la Serikali Na. 604 la 2022  

Katika maombi yao Mahakamani, waleta maombi waliomba Mahakama itoe 

amri ya kumzuia Waziri wa Maliasili na Utalii kuwaondoa waleta maombi na 

wakazi wa vijiji 14 kwenye eneo la kilometa za mraba 1,500 zinazotengeneza Pori 

la Akiba la Pololeti. 

Ikumbukwe kuwa tarehe 22 Agosti, 2023; Mahakama Kuu ya Tanzania, Kanda 

ya Arusha mbele ya Mhe. Jaji D. C. Kamuzora ilitoa uamuzi wake katika 

maombi Na. 178 ya Mwaka 2022 yaliyofunguliwa na Latan'gamwaki Ndwati na 
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wenzake 6 wakiomba Mahakama itoe idhini (leave) ya kufungua shauri la 

kupinga Tamko ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania la kuanzisha 

Pori la Akiba Pololeti, 2022 (Pololeti Game Reserve Declaration Order) G.N No. 

604 of 2022. Mhakama katika uamuzi wake iliamua yafuatayo: 

i. Ilitoa idhini (leave) kwa waleta maombi kufungua shauri la kupinga 

utekelezaji wa Tangazo Na. 604 la mwaka 2022; na 

ii. Ilisitisha utekelezaji wa Tangazo Na. 604 la mwaka 2022 mpaka 

usikilizwaji wa kesi ya msingi utakapo kamilika. 

Tayari wadai wamefungua maombi ya marejeo ya Kimahakama (judicial review) 

Na. 18 ya Mwaka 2023 katika Mahakama Kuu ya Tanzania, Kanda ya Arusha 

ambayo yako katika hatua ya usikilizwaji. 

Katika uamuzi wake, Mahakama imetupilia maombi hayo ya waleta maombi 

na kubainisha kwamba Tangazo Na.421 la mwaka 2022 lililotolewa na Waziri 

wa Maliasili na Utalii halipo tena katika macho ya sheria kwa kuwa tayari 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania amelipandisha hadhi eneo hilo 

kuwa Pori la Akiba (Game Reserve, GR), kupitia Tangazo Na. 604 la mwaka 

2022 na hivyo hakutakuwa na maamuzi yatakayokuwa na nguvu dhidi ya 

Tangazo hilo kwa kuwa halipo tena.  

Aidha, Mahakama katika uchambuzi wa hoja zilizokuwa mbele yake ilibaini 

kwamba eneo ambapo Pori hilo lipo lilikuwepo tangu mwaka 1951. Hivyo, 

Vijiji viliposajiliwa vililikuta tayari limeanzishwa kama Pori Tengefu ambalo 

lilijulikana kama Loliondo Game Controlled Area na hoja kwamba eneo hilo ni 

ardhi ya kijiji moja kwa moja (exclusive) sio kweli bali vijiji ndivyo vilikuta 

Pori hilo Tengefu. Hoja nyingine tisa (9) za waleta maombi zilitupiliwa mbali 

na Mahakama kwa kuwa hazikuwa na mashiko kisheria. 

Maamuzi haya ya Mahakama katika shauri Namba 21 la Mwaka 2022 

yakisomwa kwa pamoja na maamuzi katika maombi Na 178 ya Mwaka 2022 

yana maana ifuatayo: 

(i) Tangazo Na.421 la mwaka 2022 la kuanzisha Pori Tengefu la Pololeti 

halipo tena katika macho ya sheria kwa kuwa tayari Rais wa Jamhuri ya 
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Muungano wa Tanzania amelipandisha hadhi eneo hilo kuwa Pori la 

Akiba; 

(ii) Mahakama imesitisha utekelezaji Tamko la Rais wa Jamhuri wa 

Muungano wa Tanzania kupitia Tangazo Na. 604 la mwaka 2022 la 

kuanzisha Pori la Akiba la Pololeti mpaka usikilizwaji wa kesi ya 

msingi Na. 18 ya Mwaka 2023 utakapo kamilika; 

(iii) Usitishwaji wa utekelezaji wa Tangazo Na. 604 la mwaka 2022, 

unawahusu waleta maombi katika shauri Na. 178 la Mwaka 2022 na 

haiwahusu watu wengine; 

(iv) Kwa kuwa Tangazo Na. 421 la mwaka 2022 la kuanzisha Pori Tengefu 

la Pololeti halipo tena na Mahakama imesitisha utekelezaji wa 

Tangazo Na. 604 la mwaka 2022 la kuanzisha Pori la Akiba la 

Pololeti, hali ilivyo kwa sasa (status quo) wakati ukisubiriwa uamuzi 

wa Mahakama katika kesi ya msingi Na. 18 ya Mwaka 2023 ni 

kwamba eneo lenye mgogoro linaendelea kuwa Pori Tengefu hali 

iliyokuwa nayo kabla ya kupandishwa hadhi kuwa Pori la Akiba 

mpaka Mahakama itakapotoa uamuzi kwenye Shauri la msingi. Kwa 

msingi huo masharti yote yanayosimamia mapori tengefu yanafuatwa 

ikiwemo kuomba kibali kwa Mkurugenzi wa Wanyapori ili kulisha 

mifugo katika eneo la Pori Tengefu kwa mujibu wa kifungu cha 21 cha 

Sheria ya Wanyama Pori, Sura ya 283 Juzuu la Marejeo ya 2022. 

(v) Wananchi na wadau wote wa Sekta ya Maliasili na Utalii wanakumbushwa 

kuzingatia sheria katika utekelezaji wa shughuli zao. 

 

Imetolewa na: 

 
Prisca J. Ulomi 

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini 

Ofisi ya Wakili Mkuu wa Serikali  
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